Paracetamol 650mg Imexpharm là thuốc giúp giảm đau, hạ sốt vừa và nhẹ. Thuốc Paracetamol 650mg Imexpharm được bào chế dưới dạng viên nén rất dễ sử dụng và dùng được cho nhiều đối tượng khác nhau. Cùng tìm hiểu kỹ hơn về sản phẩm này qua nội dung dưới đây của Thần Kinh TAP.
Thành phần của Paracetamol 650mg Imexpharm
Dạng bào chế
Công dụng của các thành phần chính trong Paracetamol 650mg Imexpharm
- Paracetamol là thành phần giúp giảm đau và hạ sốt nhưng lại không có tác dụng trong việc chống viêm. Tác dụng của Paracetamol tương tự aspirin.
Công dụng – Đối tượng sử dụng Paracetamol 650mg Imexpharm
- Công dụng: Thuốc được chỉ đinh sử dụng để:
- Giảm đau vừa và nhẹ đối với các trường hợp bị đau đầu, đau bụng kinh, đau răng, đau nhức hệ xương cơ,…
- Giúp hạ sốt.
- Đối tượng: Người bị đau và sốt nhẹ.
Hướng dẫn sử dụng Paracetamol 650mg Imexpharm
- Cách dùng: Sản phẩm dùng đường uống, uống với 1 lượng nước vừa đủ.
- Liều dùng: Theo chỉ định của bác sĩ hoặc liều tham khảo dưới đây:
- Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Khuyến cáo sử dụng 1 viên/lần, cách 4-6 tiếng dùng 1 lần nếu cần. Liều tối đa là 6 viên/ngày.
- Trẻ em dưới 12 tuổi: Khuyến cáo sử dụng nửa viên/lần, cách 6-8 tiếng dùng 1 lần nếu cần. Liều tối đa là 4 viên/ngày.
Chống chỉ định của Paracetamol 650mg Imexpharm
- Không dùng cho người mẫn cảm với bất cứ thành phần nào có trong thuốc.
- Không sử dụng cho người bị thiếu hụt men glucose-6-phosphate dehydrogenase.
- Không sử dụng cho người bị thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan nặng.
Lưu ý khi dùng Paracetamol 650mg Imexpharm
- Bênh nhân cần chú ý thận trọng với các phản ứng cho thấy xuất hiện các hội chứng như: hội chứng Steven Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
- Không nên sử dụng cùng với các loại thuốc có chứa thành phần paracetamol khác để tránh bị quá liều.
- Không nên dùng thuốc quá 10 ngày đối với người lớn và 5 ngày đối với trẻ em.
- Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng trên bênh nhân bị suy gan, suy thận nặng.
- Thận trọng khi dùng thuốc cho người bị hoặc có tiền sử bị thiếu máu.
- Không nên uống rượu khi dùng thuốc.
Paracetamol 650mg có dùng được cho phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú không
- Phụ nữ có thai: Chỉ sử dụng khi thật sự cần thiết.
- Phụ nữ đang trong thời gian cho con: Tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng.
Sử dụng cho người lái xe và vận hành máy móc
Tác dụng ngoài ý muốn có thể gặp khi dùng Paracetamol 650mg Imexpharm
- Thuốc có thể gây ra một số tác dụng ngoài ý muốn như sau:
- Tác dụng phụ ít gặp: Ban da và những phản ứng dị ứng khác.
- Tác dụng phụ hiếm gặp: Phản ứng quá mẫn.
Tương tác
- Độc tính trên gan của paracetamol có thể tăng lên khi sử dụng với thuốc chống co giật.
- Paracetamol khi sử dụng liều cao có thể làm tăng tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion ở mức độ nhẹ.
Xử trí khi quên liều
- Nên chú ý tránh để quên liều sẽ khiến sản phẩm không phát huy được tối đa công dụng. Tuy nhiên, nếu quên liều thì chỉ cần bù liều đã quên nếu như cách thời gian quên liều chưa lâu; còn trường hợp đã quên liều khá lâu và gần tới thời gian sử dụng liều dùng tiếp theo thì chỉ cần sử dụng liều kế tiếp và không cần bù liều.
Xử trí khi quá liều
- Biểu hiện: Một số biểu hiện qua liều đó là buồn nôn, nôn, đau bụng, chóng mặt, mất điều hòa, nặng có thể gây co giật, viêm dây thần kinh ngoại biên, hoại tử gan.
- Cách xử trí: Ngưng dùng sản phẩm và thông báo cho bác sĩ khi quan sát thấy có biểu hiện của việc quá liều, đồng thời đưa bệnh nhân tới bệnh viện, trung tâm y tế uy tín để được cứu chữa kịp thời.
Bảo quản
- Bảo quản ở nơi khô ráo, thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C, tránh ánh sáng trực tiếp.
- Để xa tầm với của trẻ em.
Hạn sử dụng
- 60 tháng kể từ ngày sản xuất.
Quy cách đóng gói
- Hộp 10 vỉ x 10 viên, chai 200 viên.
Nhà sản xuất
- Công ty cổ phần dược phẩm Imexpharm.
Sản phẩm có công dụng tương tự
Paracetamol 650mg Imexpharm giá bao nhiêu?
- Paracetamol 650mg do Imexpharm sản xuất hiện đang được bán sỉ, lẻ tại Thần Kinh TAP. Để biết giá, bạn vui lòng liên hệ hotline của công ty bằng cách Call/Zalo: 090.179.6388 để được giải đáp và tư vấn.
Paracetamol 650mg Imexpharm mua ở đâu chính hãng?
Để mua Paracetamol 650mg Imexpharm tại Thần Kinh TAP, quý khách hàng có thể lựa chọn một trong những cách như sau:
- Cách 1: Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng với khách lẻ theo khung giờ sáng: 10h-11h, chiều: 14h30-15h30.
- Cách 2: Mua hàng trên website: thankinhtap.com
- Mua hàng trực tiếp qua số điện thoại hotline: Call/Zalo: 090.179.6388 để được gặp dược sĩ đại học tư vấn cụ thể và nhanh nhất.
Nguồn: https://drugbank.vn/thuoc/Paracetamol-650mg&VD-26169-17
“Cám ơn bạn vì bạn đã tin tưởng lựa chọn chúng tôi làm nhà cung cấp dịch vụ và cho chúng tôi cơ hội để phát triển. Rất hân hạnh được phục vụ bạn trong suốt thời gian qua, hy vọng sẽ được tiếp tục làm việc với bạn trong thời gian tới. Chúc bạn một ngày vui vẻ!”